ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 มีนาคม 2009, 07:36
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ vespa1 View Post
ขอบคุณคุณพี่ noonuii มากค่า แต่ข้อนี้เค้าให้เป็น pq หาร (150-5p) ลงตัวค่ะ แหะ แหะ

เลยอยากจะรู้ว่า pq จะหาร 150 ลงตัวด้วยไม๊น่ะค่ะ

เหลืออีกเพียงแค่ 3 ข้อค่า จะครบแล้ว ข้อ 8 ,9,12

ในข้อที่ 8 ก.รบกวนพี่ๆแนะนำสมบัติที่เราจะเอามาใช้ทีค่ะ ส่วน ข.

กระจ่างแล้วค่า เสร็จลอตนี้จะเอาโจทย์ลงให้อีกค่า มีแต่ข้อที่น่าสนใจทั้งนั้นเลย

แต่เห็นโจทย์แล้วสงสารเด็กที่ทำน่ะค่ะ สองชั่วโมงไม่น่าจะทำทันกัน
โจทย์กำหนด $pq|150-5p$

แต่เราทราบว่า $p|pq$

โดยคุณสมบัติการถ่ายทอดจะได้ว่า $p|150-5p$