ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 มีนาคม 2009, 19:16
Happyy Happyy ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Happyy is on a distinguished road
Default ตอบได้มั้ย คิดหนักนะ

ไม่รู้ว่าเปนคอมบิ รึเปล่านะครับ คำถามมีว่า มีคนอยู่ 6 คนคือ พ่อ แม่ ลูกชาย ลูกสาว หมอ และคนบ้า ทั้ง 6 คนต้องการข้ามแม่น้ำ จากฝั่งหนึ่งไปยังฝั่งหนึ่ง โดยใช้เรือ มี กฎอยู่ว่า พ่อ แม่ และหมอเท่านั้น ที่ขับเรือเป็น เรือ สามารถรับคนได้แค่ 2 คน คนบ้าจะฆ่าคนอื่นถ้าไม่มีหมออยู่ด้วย พ่อจะฆ่าลูกสาว ถ้าไม่มีแม่อยู่ด้วย และ แม่จะฆ่าลูกชายถ้าไม่มี พ่อ อยู่ด้วย ทั้ง 6 คนจะข้ามแม่น้ำไปอย่างไรจึงจะไม่มีคนตาย ตัวอย่างเพื่อความเข้าใจนะครับ สมมติว่าอยากพาคนบ้าไปก่อน คนบ้าก้ต้องข้ามเรือไปกับหมอเท่านั้น เพราะถ้าไปกับคนอื่น ก้จะโดนฆ่าตาย เมื่อหมอส่งคนบ้าแล้วก้ต้องนำเรือกลับ โดยคนบ้าอยู่อีกฝั่ง หมอกลับมา และไปอีกฝั่งกลับ พ่อ และพ่อส่งหมอถึงอีกฝั่ง เพื่ออยู่กับคนบ้า แต่ตอนนั้น เมื่อพ่อไม่อยู่แม่ก้จะฆ่าลูกชาย วิทีนี้ถึงใช้ไม่ได้ ประมานนี้แหละครับ เดี๋ยวจะมาเฉลยนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้