ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 มีนาคม 2009, 15:15
คuรักlaข's Avatar
คuรักlaข คuรักlaข ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

คuรักlaข is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Math Khwan View Post
ข้อนี้ขอความเห็นจากเพื่อนๆที่ไปสอบมาหน่อยครับ
มีเหรียญ10บาท,5บาท,2บาท,และ1บาทอย่างละ 1เหรียญ อยู่ในกระเป๋า จงหาวิธีที่หยิบเหรียญแล้วได้ค่าต่างๆกันว่ามีทั้งหมดกี่วิธี (ผมนับได้14มั้งเลยตอบ15ไปอยากทราบวิธีคิดของเพื่อนๆครับ)
ไม่กำหนดนะครับ ว่าหยิบได้ครั้งละกี่เหรียญ
เพราะฉะนั้นเลยคิดทุกแบบ

หยิบ 1 เหรียญ ค่าแตกต่างกันได้ 4 วิธี
หยิบ 2 เหรียญ ค่าแตกต่างกันได้ 6 วิธี
หยิบ 3 เหรียญ ค่าแตกต่างกันได้ 4 วิธี
หยิบ 4 เหรียญ ค่าแตกต่างกันได้ 1 วิธี

4+6+4+1 = 15 วิธี

ปล.น่าจะถูกแล้วนะครับ

สู้ต่อไป... มันยังไม่จบแค่นี
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้