ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 กุมภาพันธ์ 2005, 18:35
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

เอ่อ...ขอบคุณสำหรับคำชมครับคุณ tana แต่ว่าอย่าชมมากเลยครับ มันเขินอะนะ
แล้วเดี๋ยวคนจะหมั่นไส้ผมไปกันใหญ่ ผมก็จบ math มาเหมือนคุณ tana นี่แหละครับ
แต่ความรู้หลายๆอย่างก็ต้องมาหาอ่านเอาเองอีกทีครับ

ผมตามไปดูที่เว็บไซต์ที่คุณ thee บอกแล้วนะครับ หลังจากหาอยู่พักใหญ่ก็เจอแล้วว่า
เป็นโจทย์ข้อ 8 ที่เอามาจาก Korean Undergraduate Math Competition (1996)
เค้าให้ระดับความยากของข้อนี้ไว้แค่ 2 เองน้อยกว่าข้อ 9 ซึ่งเป็นการพิสูจน์ว่า e เป็น
อตรรกยะเสียอีก (ระดับความยาก = 3) ผมเลยคิดว่าอาจมีวิธีทำที่ง่ายกว่าที่ผมทำไว้
ก็เป็นได้ ถ้าใครมีหนังสือ "Diophantine Equations" ของ Mordell ลองเช็คดู
ให้หน่อยนะครับว่าเค้าแสดงวิธีทำของข้อนี้ไว้รึเปล่า
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้