ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 เมษายน 2009, 22:13
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ littledragon View Post
จากMihailescu Theorem
$x^a− y^b = 1 $
สำหรับ$x, a, y, b > 1$คือ $x = 3, a = 2, y = 2, b = 3$
ดังนั้น $(p,x,q,y)=(3,1,2,1),(3,2,2,3),(2,2,3,1)$ ไม่รู้ว่ามีอีกหรือป่าวช่วยตรวจให้หน่อยนะครับ
ผมเพิ่งรู้นะครับเนี่ยว่าไอ้ Mihailescu Theorem ที่ว่านิ มันเป็นที่รู้จักกันดีขนาดมีคนรู้จักกันหลายคนแบบนี้ อึ้งจริงๆครับ ตัวผมเองก็เพิ่งรู้เพราะไปค้นมาไม่นานมานี้นิเองรู้สึกว่าจะเป็นทฤษฎีที่ไม่โด่งดังอะไรอีกด้วย (มั้ง) ขอคารวะคุณ littledragon เลยครับ