ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 เมษายน 2009, 22:28
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

เอาล่ะ มาทำกันต่อ ไม่ได้เขียนละเีอียดนะครับ แต่อ่านแล้วพอเข้าใจ(หรือเปล่า?)

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ littledragon View Post
ขอโทษครับลืมนึกถึงบทพิสูจน์อันแสนยากอะครับ
ขอถามนะครับถ้าเจอข้อแบบนี้แล้วเป็นข้อแสดงวิธีทำควรเขียนแสดงวิธีทำยังไงดีครับหรือว่าต้องเขียนพิสูจน์ทฤษฎีบทนี้ครั บ
ก็ไม่ต้องใช้ท.บ.นี้เลยไงครับ คิดซะว่าเราไม่รู้จักท.บ.นี้ครับ แล้วข้อที่คุณ Juniors มาโพสต์ไว้ ก็สามารถทำโดยไม่ต้องรู้ว่าท.บ.นี้เป็นจริงด้วยครับ

โดยส่วนตัว ผมเองก็เพิ่งรู้จากคุณ Juniors นี่แหละครับว่ามันมีท.บ.แบบนี้ด้วย

อะไรที่มันยากๆ อย่าเพิ่งรู้เลยครับ เอาพื้นฐานให้แน่น ใช้ให้แม่น ให้คล่องเสียก่อนแล้วค่อยไปทำความรู้จักกับอะไรที่มันยากๆขึ้นไปครับ เหมือนกับการสร้างตึก ถ้าฐานไม่ดี ตึกก็จะถล่มในที่สุด

ป.ล.ข้อของคุณ spotanus น่าจะมีคำตอบหลายคำตอบเอามากๆ เช่น $q=r=2,p$ เป็นจำนวนเฉพาะที่อยู่ระหว่าง $502$ กับ $638$ เป็นต้น มีวิธีที่ไม่ถึกจนเกินไปไหมครับ ข้อนั้น?
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้