ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 เมษายน 2009, 21:02
warutT's Avatar
warutT warutT ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

warutT is on a distinguished road
Default ขอคำแนะนำเรื่อง Induction หน่อยครับ

ขอรบกวนท่านผู้รู้หน่อยนะครับ
อยากขอคำแนะนำในการ induction กับข้อความที่ใช้คำว่า "ไม่" เช่น หารไม่ลงตัวอะไรประมาณนี้ครับ
เช่น จงพิสูจน์ว่า $1^{1987}+2^{1987}+...+n^{1987}$ หารด้วย $n+2$ ไม่ลงตัวทุก $n \in N$
เราจะสามารถใช้อุปนัยเชิงคณิตศาสตร์ในการแก้ปัณหานี้ได้อย่างไรครับ
รบกวนด้วยครับ
เพื่อเป็นผลงอกงามยามพบชัย

"ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น"

Fit for Math!!!

21 เมษายน 2009 21:03 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ warutT
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้