ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 เมษายน 2009, 14:55
*_Bank boonsong_* *_Bank boonsong_* ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

*_Bank boonsong_* is on a distinguished road
Default ช่วยสอนเรื่องอัตราส่วนและร้อยละทีนะเออ

ขอความรบกวนพี่ๆนะฮะ ช่วยสอนผมทีนะครับ ขอแบบละเอียดนะครับ

1.น้ำเปล่า 300g. เติมลงไปในน้ำเกลือเข้มข้น 9% จำนวน 200g. จะได้น้ำเกลือเข้มข้นกี่%

2.แอลกอฮอล์จำนวน 4ลิตร มีความเข้มข้น 50% ถ้าเติมน้ำเพิ่ม 1ลิตร ของผสมใหม่มีแอลกอฮอล์กี่%

3.น้ำกรด 100ลิตร มีกรดและน้ำ เป็นอัตราส่วน 3:2 จงหาว่าต้องเติมน้ำไปอีกเท่าไร จึงมีอัตราส่วน 1:1

4.ในน้ำส้มขวดหนึ่ง มีปริมาณของหัวน้ำส้มกับน้ำในอัตราส่วน 3:4 หลังจากเติมน้ำลงไปอีก 6 ลบ.ซม. อัตราส่วนของ หัวน้ำส้มกับน้ำ จะกลายเป็น 9:13 จงหาปริมาณของหัวน้ำส้มและน้ำที่มีอยู่ในตอนแรก

5.น้ำส้มผสม 75 แกลอน น้ำส้มแท้:น้ำส้มผสม = 72:100 เติมน้ำส้มแท้กี่แกลอน จึงทำให้มีส่วนผสมน้ำส้มแท้:น้ำส้มผสม = 86:100

6.พ่อค้าขายสินค้าไปครั้งแรก 12 ชิ้น ในราคาเท่ากันทุกชิ้น แล้วขาดทุน 12% ถ้าเขาเพิ่มราคาสินค้าขึ้นไปอีกชิ้นละ 22 บาท เขาจะได้กำไร 10% จงหาว่า พ่อค้าขายสินค้า 12 ชิ้นแรกไปในราคาชิ้นละเท่าไร

ผมหวังว่า...พวกพี่่จะขยันอธิบายอย่างแจ่มแจ้งให้แก่ผมนะครับเพราะเป็นความหวังสุดท้ายแก่ผม ขอแบบละเอียดนะครับ ขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ
________________________________________________________________________________
ถ้าในหนึ่งวันเราหลับ 8 ช.ม. หรือ 1/3 ของวัน
ตลอดชีวิตของเราจะนอนหลับ 33 ปี !!!
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้