ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 เมษายน 2009, 13:13
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

ผมเห็นว่าคณิตศาสตร์เป็นตัวเชื่อมกันระหว่างจินตนาการกับตรรกะได้

ทั้งๆที่มันใช้ตรรกะในการอธิบายบทพิสูจน์
แต่กระบวนการสร้างสรรค์กลับต้องใช้จินตนาการที่อยู่พ้นไปจากตรรกะ
ก็ประหลาดดีครับ

แถมเป็นวิชาที่"พ้น"ไปจากสามัญสำนึกทั่วๆไปด้วย
อย่างเช่น paradox ที่มีอยู่เต็มไปหมดในเกือบๆทุกสาขาทางคณิตศาสตร์

ทำให้มันเป็นอะไรที่งดงามดีสำหรับผมครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้