ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 เมษายน 2009, 03:05
เดานิดนึง's Avatar
เดานิดนึง เดานิดนึง ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

เดานิดนึง is on a distinguished road
Default เดานิดหน่อย

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Ne[S]zA View Post
ช่วยแสดงวิธีทำข้อนี้หน่อยครับ
$$\int e^{3x}x^2 \sin x dx$$
ขอบคุณครับ
จากที่ดูๆนะครับ ด้วยความรู้ที่ติดตัวมานิดหน่อย อิอิ ^^

การ $$\int e^{3x}x^2 \sin x dx$$

วิธีทำน่าจะยาวมากครับ คิดว่าต้องใช้ by part

โดย กำหนด u = x^2 และ dv = {e^(3x)}{sinx}dx

มันจะ by part 2 รอบหลักๆ เพราะมีพจน์ x^2 คูณ

แต่ข้อนี้ dv ดันมีค่า = {e^(3x)}{sinx}dx อันนี้ก็ต้อง by part อีก 2 รอบครับ

กว่าจะได้ค่า v

รวมๆแล้ว ทึกมาครับ - -

แต่คิดว่าทำได้มีคำตอบด้วย คำตอบยาวมากครับ ต้องทำหลายหน้าแน่ครับ

สู้นะครับ ^^

ใครมีวิธีสั้นกว่านี้บอกด้วยนะ ^^ ไปดีกว่า!!!!
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้