ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 พฤษภาคม 2009, 02:50
Mathophile's Avatar
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ majo View Post
cos A=3/5 มีหน่วยเป็นเรเดียนใช่มั้ยครับ
ถ้างั้นเราก็สามารถแปลงหน่วยเป็นองศาด้วยสูตรนี้เช่นมั้ยครับ

b=cos A=3/5
c=(b*180)/PI
ค่า cos (รวมถึงฟังก์ชันตรีโกณมิติอื่นๆ) ไม่มีหน่วยครับ
แต่สิ่งที่มีหน่วยเป็นเรเดียนคือ "มุม" ครับ

มุม(เรเดียน(rad)) = มุม(องศา) $\times \frac{\pi}{180}$

เช่น มุม $30^\circ$ ในหน่วยเรเดียน คือ $30 \times \frac{\pi}{180}\ \rm{rad} = \frac{\pi}{6}\ \rm{rad}$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้