ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 พฤษภาคม 2009, 22:51
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
เป็นงูกินหางอย่างไรครับรบกวนช่วยอธิบายให้หน่อย
แนวคิดคือ limit ที่ให้หามันยังในรูปแบบของ Indeterminate Forms ผมก็ใช้กฎของโลปิตาล โดยการดิฟเศษแล้วก็ดิฟส่วน

$$\lim_{\theta \to 0} \frac{ \frac{dsin\theta }{d\theta}
}{\frac{d\theta}{d\theta} }=\lim_{\theta \to 0}\frac{cos\theta }{1}=1$$

ช่วยดูให้หน่อยครับว่าผิดตรงไหน หรือผมเข้าใจอะไรผิดไป เพราะไม่ค่อยได้ใช้ครับ
ลองมองอย่างนี้ก็ได้ครับ

จะหาอนุพันธ์ต้องใช้ลิมิต เพราะนิยามของอนุพันธ์มาจากลิมิต

จะใช้ L'Hospital Rule ต้องใช้อนุพันธ์

แต่อนุพันธ์ที่เราจะใช้ใน L'Hospital Rule นั้ัน

ก็คือตัวเดียวกับลิมิตที่เราต้องการหานั่นเอง

งงดีไหม? ผมก็งง