ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 พฤษภาคม 2009, 01:53
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

คุณควรมองให้ลึกเข้าไปกว่าวิทยา เพราะวิทยาศาสตร์ก็มีหลายสาขา
แล้ววิทยาศาสตร์ก็ไม่จำเป็นต้องเป็นครูอย่างเดียวครับ มีหนทางอีกเยอะแยะ อยู่ว่าในระหว่างเรียนคุณจะตั้งใจ
เอาความรู้ให้เต็มที่หรือไม่ ถ้าเรียนเศรษฐศาสตร์ก็ต้องถามตัวเองก่อนว่าชอบหรือไม่ และจะเป็นอะไร
แล้วใช้ความรู้อะไรบ้างในการเรียน ถ้าเป็นวิทยาศาสตร์ผมพอรู้เพราะผมก็เรียนวิทยาศาสตร์ ผมว่าก็ดีนะครับ ความรู้ก็ม.ปลายส่วนใหญ่เป็นพื้นฐาน เรียนต่อยอดขึ้นไปเรื่อยๆ แต่เกือบทุกสาขาก็เน้นไปที่งานวิจัยถือว่าเป็นสุดยอดเพราะเป็นความรู้ที่เราใช้ความรู้ทางวิทยาศาสตร์เพื่อสร้างความรู้ใหม่ๆขึ้นมา หรือต่อยอดพัฒนาความรู้เดิมให้ดีขึ้น เรียนวิทแล้วก็มีความสุดีไม่แพ้เรียนอย่างอื่นครับ