ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 พฤษภาคม 2009, 19:45
beginner01 beginner01 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

beginner01 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum View Post
3. (5 คะแนน) Prove that for each $k$ points in the plane, no three collinear and having integral distances from each other. If we have an infinite set of points with integral distances from each other, then all points are colinear.
(เสนอโดยคุณ Anonymous314)
ลืมบอกไปครับว่าข้อ 2. ที่ดูแปลกๆ อยู่ในส่วนโอลิมปิก

1. งงภาษา ข้อ 3 ครับ ตอนแรกบอกว่า "for each $k$ points in the plane, no three collinear" แต่ให้พิสูจน์ว่า "all points are collinear" ??
งงครับ

2. ขอความหมายข้อ 5 ด้วยครับ

3. ข้อ 6 มัธยมปลายครับ
อ้างอิง:
6. (5 คะแนน) จงหาจำนวนนับ $n$ ทั้งหมดซึ่งทำให้ $$\sin{A},\sin{2A},...,\sin{nA}$$ เป็นลำดับเลขคณิต สำหรับบางจำนวนจริง $A\in (0,\pi)$
(เสนอโดยคุณ nooonuii)
$\sin{A},\sin{2A},...,\sin{nA}$ ที่บอกว่าเป็นลำดับเลขคณิต นี่หมายถึงว่า $a_i=\sin{iA}$ เป็นลำดับเลขคณิต หรือว่า เรียงลำดับ $\sin{A},\sin{2A},...,\sin{nA}$ ยังไงก็ได้ครับ?

12 พฤษภาคม 2009 20:14 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ beginner01
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้