ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 พฤษภาคม 2009, 02:11
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road

ขอตอบโดยไม่ quote นะครับ

#5 ยินดีครับ

#6 กรุณาเช็ค pm ครับ (อย่าใจร้อนครับ ผมอาจมาตอบช้าหน่อย แต่ก็จะพยายามตอบเท่าที่ตอบได้ครับ)

#7 ตอนพิมพ์โจทย์ใหม่จากไฟล์ภาพของคุณ Anonymous314 ผมวางวงเล็บปีกกาผิดที่เองล่ะครับ ดูโจทย์ที่แก้แล้วด้านบนได้ครับ

#8 ทำได้ครับ แต่ห้ามใช้ความรู้เกินในระดับประถมนะ ไม่งั้นอาจโดนหักคะแนนวิธีทำได้ (คำตอบของคำถามนี้ ที่จริงมีอยู่ในกระทู้กฎ กติกาฯนะครับ)

#9 จะพยายามตอบทีละประเด็น โดยไม่ quote ข้อความด้านบนนะครับ แต่ถ้าอ่านแล้วยังไม่เคลียร์ ถามซ้ำเพื่อขอให้ผมหรือคนเสนอโจทย์มาชี้แจงเพิ่มเติมได้ครับ

1. ข้อ 2 แก้แล้วครับ
ข้อ 3 ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ประเด็นมันอยู่ที่ infinite set of points with integral distances ที่ทำให้เงื่อนไขที่พิลึกๆและดูขัดกันเองกลายเป็นจริงครับ
(ถ้ายังไม่เข้าใจ ถามมาได้อีกทีครับ)

2. ที่จริงโจทย์ข้อนี้บอกความหมาย ก็จะเป็นการใบ้ไปในตัว แต่เห็นว่าโจทย์ข้อนี้(ค่อนข้าง)โหด ผมจะลองชี้แจงดูละกันครับ
ลำดับเลขในที่นี้ คือ ลำดับเลขโดดที่อ่านได้ เมื่อเริ่มอ่านจากหลักที่มีค่ามากที่สุดไปยังหลักที่น้อยกว่า โดยไม่จำเป็นต้องอ่านถึงหลักหน่วย
เช่น ลำดับเลขจาก 8192=213 ที่เป็นไปได้ คือ 8 หรือ 8,1 หรือ 8,1,9 หรือ 8,1,9,2 ครับ
ถ้าว่าตามโจทย์ เราก็จะมี n=13 ที่มีลำดับด้านบนดังกล่าวปรากฎอยู่ในจำนวนในรูป 2n (ซึ่งอาจจะมี n ตัวอื่นที่สอดคล้องอีกก็ได้)
กล่าวคือ โจทย์บอกว่า ไม่ว่าลำดับเลขโดดจะมั่วหรือยาวแค่ไหน ยังไงๆก็หา n ที่ทำให้เมื่อเขียน 2n แล้ว จะต้องเริ่มเขียนด้วยตัวเลขในลำดับที่กำหนดมาครับ
... น่าสนใจใช่ไหมล่ะ

3. ลำดับเรียงตาม n โดยไม่มีการเรียงสับเปลี่ยนของสมาชิกภายในลำดับครับ
โจทย์ถามหาจำนวนนับ n ที่เป็นไปได้ ภายใต้เงื่อนไขของ A ซึ่งเป็นอะไรก็ได้ในช่วงที่กำหนดครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.

13 พฤษภาคม 2009 02:27 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: พิมพ์เพิ่ม
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้