ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 พฤษภาคม 2009, 10:36
kheerae's Avatar
kheerae kheerae ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

kheerae is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
ผมก็งงกับความแตกต่างระหว่าง computer science

กับ computer engineering มาก

เดี๋ยวรอผู้รู้มาชี้แจงละกันครับ ว่าต่างกันยังไง

ส่วนเรื่องจะรับทุนพสวท.หรือไม่ผมว่าควรตัดสินใจให้ดีครับ

เพราะทุนจะมีข้อผูกมัดที่เข้มงวด แต่ถ้าตั้งใจจริงว่าจะเดินบนเส้นทางสายนักวิชาการและนักวิจัย

ผมว่าทุนนี้เหมาะมากๆครับ

สำหรับผม ผมให้ทุนพสวท.เป็นทุนระดับเกรด $A$ ทางด้านวิทยาศาสตร์

จะเป็นรองก็แค่ทุนเล่าเรียนหลวงเท่านั้นเองครับ

ป.ล. เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะผมเองก็เป็นผลิตผลของพสวท.เหมือนกัน

ถึงแม้จะำพูดได้ไม่เต็มปากว่ามีเลือดพสวท.อยู่เต็มร้อย
วิทย์คอม
รากเหง้ามาจากสาขาวิชาคณิตศาสตร์ คือการเล่นกับข้อมูล วิเคราะห์สถิติ เก็บข้อมูลมาเพื่อทำอะไรสักอย่าง หรือว่าจะใช้ ai มาช่วยคำนวณ ว่าสถานการณ์ปัจจุบัน ควรทำอะไร โดยใช้ข้อมูลเก่ามาวิเคราะห์ ซึ่งรากเหง้ามันมาจากวิชาคณิตศาสตร์ ในหลักสูตรก็จะได้เรียนวิชานี้เยอะด้วย ชั้นสูงเลย แบบ advance

วิศวะคอม
ราก เหง้ามาจาก ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิค 0101010101100 ตามสัญญาณไฟฟ้า แล้วสร้างออกมาเป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิค กลายเป็นคอมพิวเตอร์ แล้วก็อุปกรณ์อื่นๆ อีกมากมาย ที่เห็นชัดๆ เลย ก็พวก network เพื่อนๆ หลายคนจบวิศวะมาก็ไปทำ network กันเยอะ

ไปเจอในเว็บพันธ์ทิพมาครับ

23 พฤษภาคม 2009 14:23 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ kheerae
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้