ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 เมษายน 2001, 18:45
NEWTON NEWTON ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

NEWTON is on a distinguished road
คือว่าในเนื้อหาของ Calculas นี้ ผมคิดว่า น่าจะใช้วิชาแคลคูลัสและเรขาวิเคราะห์น่าจะดีกว่านะครับ เพราะว่ามันจะเป็นกลางมากกว่า และเหมาะสำหรับคณะอื่น ๆ มหาวิทยาลัยอื่น ๆ ด้วย อย่างเช่นผมเองซึ่งเรียนเอกคณิตศาสตร์โดยตรง ก็ยังไม่ได้เรียน cal 1 แบบตรง ๆ ครับ ต้องเรียนเนื้อหาของเรขาคณิตวิเคราะห์ก่อน และผมคงคิดว่ามหาลัยอีกหลาย ๆ แห่งน่าจะเรียนแบบผมเหมือนกันครับ
เนื้อหาของ แคลคูลัสและเรขาวิเคราะห์ 1(การหาอนุพันธ์) ก็จะเรียนเรื่องต่อไปนี้เป็นลำดับ(โดยคร่าว ๆ)
1. เส้นตรง
2.วงกลม(ไม่เกี่ยวกับภาคตัดกรวย)
3.ลิมิตและความต่อเนื่องของฟังก์ชัน
4. อนุพันธ์และการประยุกต์ของอนุพันธ์
แคลคูลัสและเรขาวิเคราะห์ 2 (การอินทิเกรต)
1.ภาคตัดกรวย
2.เรขาคณิตในพิกัดเชิงขั้ว
3.การอินทิเกรตและการประยุกต์
4.เทคนิคการอินทิเกรต
5.ลำดับและอนุกรม (ถ้าเรียนทันก็จะเรียนเรื่องนี้ด้วย)
แคลคูลัสและเรขาวิเคราะห์ 3 (แคลคูลัสหลายตัวแปร)
1.เรขาคณิตวิเคราะห์ในปริภูมิ 3 มิติ
2.เวกเตอร์และการวิเคราะห์เวกเตอร์เบื้องต้น
3.พื้นผิว 3 มิติ
4.อนุพันธ์ย่อย
5.การอินทิเกรตหลายชั้น
6.อนุกรมอนันต์(ต่อจาก cal 2)
แคลคูลัสและเรขาวิเคราะห์ 4 (แคลคูลัสชั้นสูง)ไม่แน่ใจว่าเรียนอะไรบ้าง เพราะเป็นหลักสูตรของรุ่นน้องของผม แต่ก็พอรู้คร่าว ๆ ดังนี้
1. อนุกรมฟูริเยร์
2. การแปลงลาปลาซ
3. สมการเชิงอนุพันธ์(เบื้องต้น)
นอกจากนี้ก็ยังมีเนื้อหาอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องกับ cal เช่น สมการเชิงอนุพันธ์(เต็ม version) การวิเคราะห์เวกเตอร์(เต็ม version) การวิเคราห์เชิงคณิตศาสตร์(การพิสูจน์ทฤษฎีต่าง ๆ ของ calculas )เป็นต้น
ขออภัยจริง ๆ ที่ไม่รู้เนื้อหาของ cal 4 เพราะว่ารุ่นของผมไม่ได้เรียน แต่ยังไงก็ตามถ้าเกิดพี่จัดเรื่องตาม step ที่ผมบอก คิดว่าน่าจะดี ส่วนเรื่องเวลาพี่ไม่ต้องรีบก็ได้เพราะยังไงผมก็จะรอและก็ขอเอาใจช่วยก็แล้วกัน

[ 11 เมษายน 2001: ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้วจากคุณ: NEWTON ]
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้