ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 เมษายน 2005, 20:38
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

หนังสือภาษาไทยของ สสวท. คงไม่ต้้องพูดถึงอีก เพราะรู้กันอยู่และพิมพ์มาขายกันนานแล้ว
ของ สอวน. เองก็พิมพ์หนังสือภาษาไทย ออกมาขายแล้วครับ. ที่เห็นมี 4 เล่ม คือ เรขาคณิต , ทฤษฎีจำนวน , พีชคณิต และ .... ลืมครับ. หรือว่ามี 3 เล่ม. จะใช้ในค่าย สอวน. ไหม อันนี้ไม่รู้ครับ. เข้าใจว่าทำออกมาเพื่อให้เป็น มาตรฐาน กับ ค่าย สอวน.ศูนย์ต่าง ๆ

อย่างตอนที่ยังไม่ทำ หนังสือ ของ สอวน.ออกมาขาย เอง ก็มีน้องที่เป็นตัวแทนศูนยหนึ่งที่ไป TMO ครั้งที่ 1 เล่าให้ฟังว่าในค่ายของ เขา ใช้หนังสือ ของ สสวท. เกือบหมด แต่ก็มี sheet สรุป อะไรออกมาเยอะเหมือนกัน ผมวัดความหนาดูแล้วก็ราว ๆ 1 คืบ แต่ที่น่าเสียดายก็คือ หนังสือของ สอวน. แต่ละเล่ม แพงมาก ประมาณ 250 - 310 บาท .เพราะพี่ท่านทำเป็นหนังสือ 4 สี

กว่าผมจะทำใจเป็นเศรษฐีได้ ก็เดือนหนึ่ง ควักออกมาซื้อสักเล่ม คือ ของ ทฤษฎีจำนวน. ส่วนของพีชคณิตผมดูแล้วคงไม่ซื้อ เพราะเปิด Reference ดูแล้ว หนังสือ Text พวกนั้นผมมีอยู่หลายเล่มทีเดียว เนื้อหาก็คุ้นตาทั้งนั้น บางทีอาจจะรอจนกว่าหนังสือมันจะน้อยก่อน อาจจะเกิดอารมณ์อยากซื้อครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้