ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 มิถุนายน 2009, 16:23
ทำไมเราโง่จังเรย ทำไมเราโง่จังเรย ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ทำไมเราโง่จังเรย is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Timestopper_STG View Post
อย่างแรกต้องรู้ก่อนครับว่า(พิสูจน์ได้โดยการวาดรูป)
$$\lim_{x\rightarrow 0}\frac{\sin x}{x}=1$$
จากนั้นจะได้ว่า
$$\lim_{x\rightarrow\infty}x\sin\left(\frac{\pi}{x}\right)=\pi\lim_{ x\rightarrow\infty }\frac{ \sin\left ( \frac{\pi}{x}\right ) }{ \left(\frac{\pi}{x}\right ) }=\pi$$
คือว่าในโจทย์มัน x เข้าสู่ อินฟินิตี้นี่คับ แต่ที่เรารู้ x มันต้องเข้าสู่ 0 แล้วมันใช้เหมือนกันได้เหรอคับ
(ขอโทษคับไม่รู้เรื่องจริงๆ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้