ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 มิถุนายน 2009, 19:00
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ sharkyboy View Post
แล้วถ้าใช้สูตรที่ว่า
x ยกกำลัง x ซ้อนกันไปเรื่อยๆ = a
ดังนั้นจะได้กำลังของ x ที่ซ้อนๆกัน เป็น a ถูกไม้ครับ
เราก็จะได้ x=รากที่ a ของ a
ใช้ได้ไม้ล่ะครับ
สูตรที่ว่าไม่จริงเสมอนะครับ หลักคิดง่ายๆ ก็คือ ฝั่งซ้าย ถ้าไดเวอร์จแล้วก็ใช้ไม่ได้แล้วครับ จะเห็นจากตัวอย่างข้างล่างนี้
$ 2^{2^{2^{2^{...}}}}= a_1 , 4^{4^{4^{4^{...}}}} = a_2 $
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้