ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 มิถุนายน 2009, 19:35
beginner01 beginner01 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

beginner01 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
ขอโทษครับ
ผมอยากทราบจริงๆครับ
สมมตินิดหนึ่งนะครับสมมติมีเด็กคนหนึ่งที่ทบทวนความรู้ดีแล้วจริงๆ
เค้าอยากที่จะศึกษาความรู้ที่สูงกว่านี้เค้าถามคนไปทั่วว่าความรู้เรื่องนี้หาอ่านได้จากไหนกันครับ
แต่คนที่เค้าถามกลับบอกเค้ากลับว่า"ไปทบทวนมต้นให้ดีก่อน"
เด็กคนนี้เลยมานั่งทบทวนจนเข้าใจดีหมดแล้วแล้วก็ไปถามอีกครั้งแต่เล้วก็ได้รับคำตอบเช่นเดิม"ไปทบทวนมต้นให้ดีก่อน"
................
คุณคิดว่าเด็กคนนี้จะรู้สึกอย่างไรครับ
ผมว่าเขาคงรู้สึกเหมือนกับผมตอนนี้.....
เอาอย่างนี้ดีกว่า... ผมจำได้ว่าคุณ Platootod ยังไม่ได้ลองเข้าสอวน. ลองเข้าดูก่อนสิครับ แล้วอาจจะเข้าใจว่าทำไมหลายๆคนถึงบอกเช่นนั้น

ที่ผมพูดไม่ได้หมายความว่า ถ้ายังไม่ได้เข้าสอวน. แล้วก็ไม่ควรรู้เรื่องนี้ แต่ว่า... คือไม่รู้จะบอกยังไงล่ะครับ คือสมัยนี้ หลายๆคนรู้ทฤษฎีมากเกินไป แต่ใช้ไม่เป็นสักอย่าง เป็นแบบ รู้แบบเป็ด (ในที่นี้ คำว่าใช้เป็น หมายถึงว่า สามารถใช้ทฤษฎ๊ดังกล่าวอย่างมีประสิทธิภาพ และใช้มันได้ได้ประโยช์ถึงขีดสุด) ซึ่งผมว่ามันส่งผลร้ายต่อการทำโจทย์

ว่าในแบบง่ายที่สุดก็คือ ไอ้ที่ง่ายๆ ใช้ให้มันเป็นแบบเซียนจริงๆ แล้วค่อยลองศึกษาอันอื่นๆดู ไม่ใช่คิดว่า "อ้อ อ่านแล้ว รู้เรื่องแล้ว อ่านเรื่องถัดไปดีกว่า" แล้วก็ทิ้งอันเก่าๆไป

ของแบบนี้ถ้่าไม่ใช่พวกเก่งแบบมีพรสวรรค์ ก็ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ ใจเย็นๆ อย่ารีบร้อน ก็เหมือนกับเวลาสร้างบ้าน ฐานเขาก็ต้องค่อยๆสร้าง แล้วค่อยๆเติมชั้นบนไปเรื่อยๆ ไม่ใช่เปิดมา ก็รีบๆสร้างบ้าน ขืนรีบๆสร้างแบบไม่ยั้งคิดล่ะก็ บ้านก็เละ แล้วต่อไปบ้านก็พัง

ป.ล. pell's equation ไม่มีความจำเป็นอย่างใด ในสอวน. และ TMO (ก็เท่าๆที่ผมเห็นนะ ถ้าผิดผมก็ขอโทษมาที่นี้เลยแล้วกันครับ) ทำพวก congruence อะไรแบบนี้ดู ถ้าทำแบบที่ง่ายได้แล้ว ก็ทำแบบที่ยากดู ผมมันจะได้ใช้ได้จริง (สำหรับกรณีคุณ platootod) มากกว่ามารู้ pell's equation