ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 มิถุนายน 2009, 19:48
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
ขอโทษครับ
ผมอยากทราบจริงๆครับ
สมมตินิดหนึ่งนะครับสมมติมีเด็กคนหนึ่งที่ทบทวนความรู้ดีแล้วจริงๆ
เค้าอยากที่จะศึกษาความรู้ที่สูงกว่านี้เค้าถามคนไปทั่วว่าความรู้เรื่องนี้หาอ่านได้จากไหนกันครับ
แต่คนที่เค้าถามกลับบอกเค้ากลับว่า"ไปทบทวนมต้นให้ดีก่อน"
เด็กคนนี้เลยมานั่งทบทวนจนเข้าใจดีหมดแล้วแล้วก็ไปถามอีกครั้งแต่เล้วก็ได้รับคำตอบเช่นเดิม"ไปทบทวนมต้นให้ดีก่อน"
................
คุณคิดว่าเด็กคนนี้จะรู้สึกอย่างไรครับ
ผมว่าเขาคงรู้สึกเหมือนกับผมตอนนี้.....
ผมมีข้อสังเกตอย่างนี้ครับ บางครั้งสิ่งที่เราคิดอาจไม่ตรงกับสิ่งที่เค้าคิดก็ได้ เราคิดว่าเราทบทวนดีแล้ว แต่คนอื่นอาจเห็นว่ายังไม่ดีพอ แล้วทำไมถึงเป็นเช่นนั้น
สาเหตุอาจมาจากมุมมองที่ต่างกัน ข้อมูลที่ไม่ตรงกัน พื้นฐานความรู้ในเรื่องนั้นที่แตกต่างกัน และที่สำคัญผลงานหรือการกระทำของคนๆนั้นที่อาจทำให้เค้าคิดต่างจากเราก็ได้ เป็นต้น
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้