หัวข้อ: โจทย์อะครับ
ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 มิถุนายน 2009, 10:03
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
ผมจะใช้แค่ $AM-GM-HM และอสมการพื้นฐานครับ$ถ้าผิดตรงไหนก็บอกมาครับ
จัดรูปใหม่จะได้
$\frac{a+1}{a}+\frac{b+1}{b}+\frac{c+1}{c}\leqslant \frac{a+b}{b}+\frac{c+b}{c}+\frac{c+a}{a}$
.................................................................................................................
$\frac{a^2+1}{a}+\frac{b^2+1}{b}+\frac{c^2+1}{c}\leqslant \frac{a+b}{b}+\frac{c+b}{c}+\frac{c+a}{a}$

อสมการเป็นแบบนี้ครับ