ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 พฤษภาคม 2005, 20:59
zzz010307's Avatar
zzz010307 zzz010307 ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

zzz010307 is on a distinguished road
Post 0 ยกกำลัง 0 ไม่นิยาม หรือว่า ไม่มีความหมาย

วันนี้

ผมได้เรียนกะอาจารย์ท่านนึง
เขาให้โจทย์มา แล้ว แก้สมการ มันได้ 0 ยกกำลัง 0

ผมก็เขียนตอบไปว่า "ไม่นิยาม"

อ. เขาให้ผิดเต็มๆ
บอกว่า ต้องตอบว่า "ไม่มีความหมาย"

พอผมถามว่า "ไม่นิยาม กับ ไม่มีความหมาย ต่างกันอย่างไร?"
อ เขาตอบว่า "ก็มันเขียนไม่เหมือนกัน มันก็ต่างกันสิ"
เล่นเอาผมงงไปเลย???

พอผมถามว่า "ทำไมคำตอบของผมถึงผิด"
อ. เขาตอบว่า "ก็มันไม่ถูก มันก็ผิดสิ"
เล่นเอาผมงงรอบสองไปเลย???

ผมคิดว่า คณิต เป็นศาสตร์ของเหตุ และผล
ซึ่งทุกอย่างย่อมต้องมีเหตุผลมารองรับ

แต่เล่นตอบมาแบบนี้ แล้วก็สรุปว่า "พอได้แล้ว ครูจะสอนต่อ"
แล้วก็สอนต่อไปเฉยเลย

ถ้า "ไม่นิยาม" เป็นคำตอบที่ผิด ก็ควรอธิบายให้ผมฟังหน่อยว่า ทำไมมันถึงผิด
สมควรมีเหตุผลมาอธิบาย ไม่ใช่ตอบว่า "เพราะมันไม่ถูก"

ขอร้อง พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ช่วยอธิบายให้ผมฟังหน่อยนะครับล
ว่าทำไม "ไม่นิยาม" จึงเป็นคำตอบที่ผิด เพราะเหตุใดครับ??