ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 พฤษภาคม 2005, 08:13
bell18's Avatar
bell18 bell18 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

bell18 is on a distinguished road
ขอตอบตามความเห็นดังนี้ครับ
ปกติแล้ว ถ้า 10/2 = 5 ก็จะได้ว่า 10 = 25
แต่ถ้า 1/0 = a ก็จะได้ว่า 1 = 0a
แต่เราไม่สามารถหาค่าของ a ได้จากสมการนี้
ดังนั้น 1/0 จึงไม่สามารถหาค่าได้หรือหาค่าไม่ได้
คราวนี้ถ้าเป็น 0/0 = b ก็จะได้ว่า 0 = 0b
อันนี้จะได้ b เป็นจำนวนจริงใดๆก็ได้
ดังนั้น 0/0 จึงไม่ทราบว่าจะมีค่าเท่ากับเท่าใดจึงตอบว่าไม่มีนิยามครับ
แต่สังเกตว่าในทางคณิตศาสตร์ เวลาที่มี a/b ทีไร
เค้าก็จะเขียนไว้เสมอว่า b 0 เพราะมันจะหาค่าไม่ได้
หรือเค้าไม่มีนิยามเอาไว้นั่นเอง
สรุปก็คือ จะหาค่าไม่ได้หรือไม่มีนิยาม ก็น่าจะเป็นอันเดียวกันครับ
เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ถ้าผมเป็นครู ผมไม่ซีเรียสเรื่องนี้เลย
เพราะจะตอบอย่างไรก็ถือว่านักเรียนคนนั้นเข้าใจถูกแล้วว่าเป็น 0/0 หรือ 0^{}0
อันนี้ดูจากโจทย์คำถามที่ให้มาก็คงคิดว่าคนออกข้อสอบเจตนาให้เราคิดได้ว่า
มันมีค่าเท่ากับ 0/0 และ 0^{}0 แต่จะตอบอย่างไรก็คงไม่น่าจะมีปัญหายืดเยื้อ
ขนาดนี้ ครูในโรงเรียนเดี๋ยวนี้ ประมาณ 80 เปอร์เซ็นต์ ไม่มีคุณภาพ และ
ไม่มีความรู้ไม่เพียงพอที่จะสอนเด็กให้เก่งขึ้นได้!!! เห็นกันอยู่แล้วว่าเด็กที่เก่ง
เค้าเก่งด้วยตัวเอง เค้าขยันทำโจทย์ เค้าตั้งใจ ไม่อย่างนั้นทำไมครูคนเดียวกัน
ถึงสอนเด็กในห้องเดียวกันมีทั้งเกรด0ถึง4 ล่ะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้