ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 กรกฎาคม 2009, 18:39
Jew's Avatar
Jew Jew ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Jew is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ถ้าวิธีที่ยาวเค้าไม่เรียกว่าง่ายมากมั้งครับ แต่เอาละยอมให้ว่าทำยาวก็ได้ ประเด็นของผมคือผมไม่คิดว่าการแก้โดยใช้พหุนามส่วนกลับแล้วจะออกแบบง่ายๆนะซิครับ

ปล.ผมกลัวว่าจะราคาคุยนะซิครับ
ครับผมถึงได้ลบข้อความที่ผคุณอ้างอืงทิ้งไปไงครับ
อยากจะบอกว่าตอนนี้หน้าผมชาจนเอามีดมากรีดไม่เจ็บแล้วล่ะครับทุกอย่างมันไม่เหมือนกับที่ผมคิดไว้
ข้อเรขาผมไม่คิดเลยว่าใช้วิธีนั้นจะพิสูจน์ได้ด้วย....ผมยัดเอกลักษณ์ตรีโกณเข้าไปสุดท้ายก็หน้าแตก
แต่ยังไงก็เถอะครับผมยังมั่นใจว่าสองข้อนี้สามารถหาคำตอบได้และไม่ง่ายด้วยครับ(แต่สำหรับคุณหยินหยางง่ายนะครับ)
สุดท้ายแล้วก็คงเหลือแต่สองข้อนี้ที่ยังไม่มีใครทำกัน
1.จงแสดงว่า $13^n+2(27^n)$ ไม่เป็นกำลังสองสมบูรณ์ทุกจำนวนเต็มบวก $n$
2.$x^8+y^8=48$
$x^2+y^2=4$
จงหาจำนวน $x,y$ ที่สอดคล้องทั้งหมด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้