ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 กรกฎาคม 2009, 13:41
math_lnw's Avatar
math_lnw math_lnw ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

math_lnw is on a distinguished road

ก็เรียนเยอะ แต่แบบว่า อานะ
สมัยนี้ประเทศไทย(ไม่ได้หมายถึงทั้งหมดนะครับ)เด็กหลายคนคิดว่า
ความรู้ไม่ได้ได้ในรร. แต่เป็นที่เรียนพิเศษ อาจเป็นเพราะว่าในรร.ไม่ค่อยฟังความคิดเห็นของเด็กหรืออะไรทำนองนี้ละมั้งครับ
ที่ต่างประเทศเค้าเรียนน้อยกว่าเราแต่เค้าเอาไปใช้ได้จริง
เช่นเรียนเรื่องเมฆ ของเค้าเรียนว่าเมฆเกิดยังไงเมฆลักษณะนี้จะทำให้เกิดฝนหรืออะไร
แต่ประเทศไทยเรียนละเอียดไปซะหมด ท่องชื่อเมฆ ท่องอะไร เอาแต่ท่องแต่ไม่เคยเอาไปใช้ T T
เรียนประวัติศาสตร์ เค้าเรียนไว้เปรียบเทียบกับเหตุการณ์ในอดีตว่าเคยเกิดแบบนี้แล้วนะ ถ้าทำแบบนี้จะเกิดผลเสียอีก
แต่เด็กไทย --ท่องพ.ส.ไว้นะตรงนี้ออกข้อสอบบ่อย อะไรทำนองนี้
นี่เป็นเพียงความเห้นส่วนตัวของผมนะครับ อย่าไปถืออะไรจิงจังมากครับ