หัวข้อ: นร. 2n คน
ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 กรกฎาคม 2009, 00:17
picmy's Avatar
picmy picmy ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

picmy is on a distinguished road

ผมไม่แน่ใจว่าเข้าใจโจทย์ถูกรึเปล่านะครับ (คือผมไม่แน่ใจคำว่าจัดห้องใหม่คือ เราสามรถจัดเองได้ หรือว่าจัดแบบสุ่ม)
ในที่นี้ผมขอเข้าใจว่าเราสามารถจัดเองได้ ไม่ใช่การจัดแบบสุ่ม (เพราะถ้าจัดแบบสุ่ม ความน่าจะเป็นที่จะทำให้นักเรียนแต่ละคน เคยอยู่ห้องเดียวกับคนอื่นๆทั้งหมดมาก่อน คงได้แค่เข้าใกล้ 1 แต่เราพูดอย่างเต็มปากเต็มคำไม่ได้ว่านักเรียนแต่ละคน เคยอยู่ห้องเดียวกับคนอื่นๆทั้งหมดมาก่อน)
ถ้าอย่างที่ผมเข้าใจคำตอบก็คือ ถ้า n เป็นคู่อยู่กัน 3 ปีก็อพอแล้วครับ ถ้า n เป็นคี่อยู่กัน 4 ปีคับ
(ข้างล่างนี้ไม่ได้เป็นการพิสูจน์ แต่แค่เป็นไอเดียในการคิดนะคับ)
กรณีที่ n เป็นคู่
ปีที่ ๑ (1,2,...,n) (n+1,n+2,...,2n) ในที่นี้ใช้ ตัวเลขแทนนักเรียน ใช้วงเล็บแทนการจัดห้อง
ปีที่ ๒ (1,2,...,n/2,n+1,n+2,...,n+n/2) (n/2+1,n/2+2,...n,n+n/2+1,n+n/2+2,...,2n)
ปีที่ ๓ (1,2,...,n/2,n+n/2+1,n+n/2+2,...,2n) (n/2+1,n/2+2,...n,n+1,n+2,...,n+n/2)
กรณีที่ n เป็นคี่ คล้ายๆกันครับ แต่ต้องใช้ 4 ปี

23 กรกฎาคม 2009 00:24 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ picmy
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้