ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 กรกฎาคม 2009, 15:38
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

แต่ข้อมูลที่ผมรู้มันเก่าแล้วนะครับ
เพราะงั้นเขาอาจจะแก้จนมันเจ๋งโคตรทั้งเล่มแล้วก็ได้

เพียงแต่ว่ามันเตือนให้เรารู้ว่าการเลือกหนังสือมันควรจะรอบคอบพอสมควร

ถ้าผู้อ่านมีวิจารณญาณ แบบกาลามสูตรหรือเปล่าไม่แน่ใจ
ก็คงไม่มีปัญหาครับ อ่านหนังสือแบบไหนเล่มไหนก็ได้
แต่ว่าผมไม่อยากให้คนเขียนหนังสือ "ง่าย" กับตัวเองเกินไปครับ

ไม่ใช่ว่าตัวเองเรียนสายแพทย์ สายชีววิทยามา
วันนึงนึกครึ้มอยากเขียนหนังสือฟิสิกส์กับศาสนา
ก็ไปดูหนังสือพวกวิทยาศาสตร์ทั่วๆไปที่ให้ความรู้ลึกเฉพาะด้านมากไม่ได้
แล้วก็เอาข้อมูลที่ได้มาสรุป คิดว่าตนเข้าใจแล้ว แล้วก็ลงมือเขียน
ยังงี้มันง่ายไปป่ะ? แค่นี้แหละครับ บ่นเพิ่ม
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้