ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 สิงหาคม 2009, 16:03
Walk_on Walk_on ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Walk_on is on a distinguished road
Default ขอถามอนุพันธ์ฟังก์ชัน 3 ข้อครับ

ขออภัยไว้ก่อนนะครับ เนื่องจากใช้เครื่องที่โรงเรียนพิมพ์ เพราะต้องการคำตอบ ตอนกลางคืน จึงไม่มี Latex นะครับ

1. ถ้าเส้นตรงผ่านจุด (0,3) และ (5,-2) สัมผัสกับเส้นโค้ง y = C / (x+1) จงหาค่า C

2. ถ้าเส้นตรงผ่านจุด (1,2) และ (5,-2) สัมผัสกับสมการไฮเพอร์โบลา xy = C จงหาค่า C

3. ผลบวกของระยะตัดแกน x และ แกน y ของเส้นสัมผัสใดๆของพาราโบลา รูทx + รูทy = รูทa เท่ากับเท่าใด
(ข้อนี้น่าจะต้องมีช้อยท์)
1. a 2. 2a 3. a^2 4. รูท(2a)

ตามความคิดของผม ถ้าข้อ 1 ได้ ข้อ 2 ก็คงได้ น่าจะใช้การหาความชันของเส้นตรง แล้วจับมาเท่ากันกับ อนุพันธ์ของเส้นโค้ง แต่คิดยังไงก็ติดครับ ช่วยหน่อยนะครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้