ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 สิงหาคม 2009, 18:25
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

1. ลองอีกไอเดียดูนะครับ ก็คือเรารู้ว่าเส้นตรงกับเส้นโค้งตัดกันจุดเดียว นั่นก็คือเมื่อเราเอาสมการทั้งสองมาแก้ ต้องได้คำตอบชุดเดียว

3. จัดให้อยู่ $y=f(x)$ ก็จะหา $y\,'$ ได้
เราสนใจเส้นสัมผัสที่ตัดกราฟที่จุด $x=k$ เรารู้ว่า $y=(\sqrt{a}-\sqrt{k})^2$ และเราก็รู้ว่าความชันของเส้นตรงเป็น $f\,'(k)$
[เรามีจุดที่เส้นตรงผ่าน+ความชัน]
ทีนี้ก็หาระยะตัดแกน x และ y ได้แล้วครับ ลองดูครับ ตอบ $a$ นะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้