ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 สิงหาคม 2009, 09:44
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post

ผมสังสัยมานานแล้วครับ ว่าสามเหลี่ยมรูปนี้มีวิธีพิสูจน์อย่างไรว่ามี พท. มากที่สุด
ลองใช้รูปที่ผมวาดให้ดูประกอบแล้วคิดตามนะครับ (ไม่อยากคำนวณ)

เพราะว่าด้าน CQ เป็นด้านตรงข้ามมุมฉากของสามเหลี่ยมมุมฉาก CQB ที่มีความยาวด้าน CB = 1

ดังนั้นสามเหลี่ยมด้านเท่า CPQ มีความยาวด้าน CQ มากกว่า 1 ครับ

แต่รูปสามเหลี่ยมด้านเท่าที่ใช้ด้านใดด้านหนึ่งของสี่เหลี่ยมจตุรัสเป็นฐานจะมีความยาวด้านไม่เกิน 1 ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้