ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 สิงหาคม 2009, 08:28
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~king duk kong~ View Post
ได้ x=4 ครับ

ให้ABCเป็นสามเหลี่ยมที่มี BD,CE,AF เป็นเส้นมัธยฐาน BD=3 C=4 AF=5 จงหาพื้นที่ครับ

ผมได้ความยาวด้านทั้งสามของสามเหลี่ยมคือ $\frac{2\sqrt{52}}{3},\frac{2\sqrt{73}}{3},\frac{16}{5}$

อ่ะครับ ไม่รู้จะถูกรึเปล่า ถ้าใช่ก็สามารถหาพื้นที่ได้ครับ

ข้อต่อไป นะครับ (เครดิต อ.ไมตรี)
รูปสี่เหลี่ยมคางหมู ABCD แนบในวงกลม O,มีAB//CD, มี AC ตั้งฉากกับ BD และ AB=101หน่วย , CD=154 หน่วย
จงหาพื้นที่ของรูปวงกลม O ที่ไม่ซ้อนทับกับพื้นที่วงกลมที่มี AB และ CD เป็นเส้นผ่านศูนย์กลาง

ปล. โจทย์ข้อนี้อาจอ่านแล้วงงซักนิดนึง (หรือทั้งหมด) เป็นเพราะผมไม่มีตัวโจทย์ในมืออ่าครับต้องขอโทษจริงๆ

22 สิงหาคม 2009 17:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Scylla_Shadow
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้