หัวข้อ: University Of Maryland
ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 สิงหาคม 2009, 00:15
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Joker_Team View Post
University of Maryland เป็นยังไงหรอครับ(การสอน ค่าเรียน ฯลฯ)
เห็นเขาบอกว่า ค่าเล่าเรียน $18000 จริงหรอครับ
สำหรับ international student

ค่าเล่าเรียนจะสูงกว่าเด็กอเมริกัน $1$ เท่าตัวครับ

ก็คงประมาณนั้น

ถ้ามาเรียนด้วยทุนส่วนตัวก็คงเหนื่อยหน่อย

แต่ถ้ามาด้วยทุนรัฐบาลก็สบายอยู่แล้วครับ

การเรียนการสอน ถ้าเป็นระดับป.ตรี ก็ไม่ต่างกับที่อื่นมาก

แต่ก็ต่างกับที่เมืองไทยครับ

สำหรับคณิตศาสตร์ ส่วนใหญ่จะเรียนโดยใช้ห้องเรียนแบบกลุ่มเล็กๆ

ไม่เน้นห้อง lecture ขนาดใหญ่เหมือนที่เมืองไทย

จะมีการสอบย่อยบ่อยมากๆแทบทุกอาทิตย์ และใช้เป็นคะแนนเก็บด้วย

ตรงนี้ต่างจากระบบที่เมืองไทยซึ่งเน้นสอบใหญ่กลางภาคกับปลายภาคแค่ $2$ ครั้ง

อาจารย์ผู้สอนถ้าเป็นวิชาระดับพื้นฐานจะเป็น TA(Teaching Assistant) เสียเป็นส่วนใหญ่ครับ

แต่ถ้าเป็นวิชาระดับ advanced ขึ้น ก็จะเป็นอาจารย์จริงๆลงมาสอน