หัวข้อ: เรขาคณิต
ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 สิงหาคม 2009, 21:23
SiR ZigZag NeaRton's Avatar
SiR ZigZag NeaRton SiR ZigZag NeaRton ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

SiR ZigZag NeaRton is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ขอบคุณครับ แต่ผมก็ยังมองไม่ออกอยู่ดีว่าจะใช้ เชวาอย่างเดียวแล้วออกยังไง ปัญหาของผมไม่ใช่หาคำตอบไม่ได้ เพียงแต่เห็นหลายคนมักบอกว่าใช้เชวาแล้วออก ซึ่งการพิสูจน์เชวาก็อาศัยความสูงของสามเหลี่ยมคล้ายและอัตราส่วนของพื้นที่ในการพิสูจน์ ซึ่งข้อนี้ผมมองไม่ออกว่าจะใช้เชวาตรงไหน(เลยอยากหาความรู้เพิ่มเติมครับ) ถ้าจะใช้ก็คงเหมือนถูกบังคับให้ใช้โดยวกเข้าไปเพื่อใช้ แต่ข้อนี้เพียงแค่หาอัตราส่วนของพื้นที่ก็ออกแล้ว อีกอย่างถ้าจะใช้ ผมว่าน่าจะเป็นเมเนลอสมากกว่า แต่อย่างไรก็ขอบคุณครับ
ท.บ.เมเนลอสไม่ได้ใช้กับมีจุดหนึ่งอยู่ภายนอกหรอกหรือครับ???
แต่ว่าไปท.บ.เชวากับเมเนลอสก็ไม่ต่างเท่าไหร่
(พูดง่ายๆคืออ่านแล้วเจอเชวาต้องเจอเมเนลอสในเรื่องต่อไป)