ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 สิงหาคม 2009, 19:34
Walk_on Walk_on ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Walk_on is on a distinguished road

โฮ้ ขอบคุณมากครับ ข้อ 2 ผมกระจ่างมาก แต่ว่าข้อ 1 ข้อแบบนี้ผมว่ามันแล้วแต่คนคิดมากเลยนะครับ แต่เรื่องจัดวงกลมผมเห็นด้วย ผมพลาดตรงนี้ไป
แต่ การเลือกสีมาทาด้านตรงข้ามกัน 5 สีนั้น เราสามารถ เลือกทาตรงข้ามกันได้ 3 คู่ไม่ใช่หรือครับ ผมเลย คูณ 3 เข้าไปอีกทีด้วย
เลยได้เป็น (5)(3)(4-1)! = 90

เอ้อ ขอถามอีกอย่างครับ ทำไม วงกลม สามมิติ จึงต้อง หาร 2 ด้วยครับ พอจะชี้แจงได้ไหมครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้