ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 กันยายน 2009, 16:01
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Jew View Post
ข้อ 29 นะครับ
เราจะได้ว่ามุม A=x=o=60
หลังจากนั้นใช้ตรีโกณหา xp แล้วลบด้วย รัศมีของวงกลม o ที่เท่ากับ xo ซึ่งหาได้ด้วยตรีโกณ จะได้ py
จะได้ว่า ABP คล้ายกับ DPC หา PC ด้วยสามเหลี่ยมคล้าย
โดยการไล่มุมจะได้มุม p =90 จะได้ $BP^2+PC^2=64$
โดย $BP=\sqrt{2}(ab/2)$
โดย PC สามารถแปลงให้อยู่ในรูป BP ได้โดยใช้ตรีโกณและพีธาโกรัส

แล้วทำยังไงต่อครับ

แล้วตอบเท่าไรครับ

รบรวนทำต่ออีกหน่อยครับ
(ผมก็มาติดตรงนี้)

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้