ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 กันยายน 2009, 15:47
Zenith_B Zenith_B ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Zenith_B is on a distinguished road

อ้างอิง:
ขออภัยที่รูปไม่ขึ้น

รูปกลางคือ ลูกบาศก์ที่มองจาก top ของลูกบาศก์ (เป็นฐาน)
รูปขวา มองจากด้านข้าง เป็นแนวตั้ง 1 คือ เส้นผ่านศูนย์กลางทรงกลม x คือสันของลูกบาศก์ p2x เป็นเส้นทแยงมุมของพื้นผิวของลูกบาศก์(รูปกลาง)

จินตนาการหน่อย ก็เห็นภาพครับ
ผมสงสัยอะไรนิดนึงครับ คือว่า เส้นผ่านศูนย์กลางของทรงกลมนี้ คือเส้นทแยงมุมกล่องรึเปล่าครับ