หัวข้อ: ข้อสอบ ANET ปี52
ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 กันยายน 2009, 11:50
akungs akungs ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

akungs is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ kanji View Post
ผมติดอยู่ข้อหนึ่งครับ ช่วยคิดหน่อยนะครับ

กำหนดให้ $r=\{(x,y) \,\,| \,x>0 , x\ne y , x-\sqrt[3]{x}=y-\sqrt[3]{y}\}$

สมาชิกค่ามากที่สุดของ $D_r$ เท่ากับข้อใด

1. $\frac{4}{3\sqrt{3}}$ 2. $\frac{8}{3\sqrt{3}}$
3. $\frac{4}{9}$ 4. $\frac{8}{9}$

ผมคิดว่างี้นะครับ
คนออกข้อสอบคงคิดว่า ให้เราแทนค่าเลขที่เรารู้ดีและสอดคล้องกับเงื่อนไขดังกล่าว
คือ x=1,y=-1 จะได้ $\sqrt[3]{1} -\sqrt[3]{-1}=1-(-1)$ จริง แต่ x นี้อาจไม่มากที่สุด
ด้วยการสังเกตดังกล่าว พบว่า ในchoice มีเพียงข้อ ข. ข้อเดียวเท่านั้นที่เกิน 1
โดเมนที่มากที่สุด จึงควรตอบข้อ ข. ครับ

ปล. ถูกผิดอย่างไรบอกกันด้วยนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้