ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 กันยายน 2009, 12:33
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

ลองทำความเข้าใจดูนะครับ
สิ่งที่มีผลต่อการที่จะได้ A ทั้ง 4 ใบไว้ในครอบครองก่อนที่จะได้ไพ่ Jocker
ขึ้นอยู่กับตำแหน่งของไพ่ 5 ใบนั้นเท่านั้นครับ ไพ่อื่นๆที่อยู่คั้นกลางจะไม่มีผลแต่อย่างใด
เราก็จินตนาการว่าเรามีตำแหน่งอยู่ 5 ตำแหน่ง ซึ่งจะให้ผลที่เราต้องการก็ต่อเมื่อ
Joker อยู่ในตำแหน่งสุดท้ายเท่านั้นครับ ซึ่งมีความน่าจะเป็นที่จะเกิด = 1/5
เพราะทั้งห้าใบนี้มีโอกาสอยู่ในตำแหน่งสุดท้ายเท่าๆกัน

ผิดถูกยังไงชี้แนะด้วยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้