ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 กันยายน 2009, 17:36
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ครูนะ View Post
โอเค ผมคิดได้แล้วครับ ทำไมดูคนอื่นๆ ทำยากจัง
ของผมคิดแบบนี้ง่ายนิดเดียว สมมุติให้ จุดศูนย์กลางวงกลมคือจุด O ลาก O มาสัมผัสกับเส้นตรง CE ที่จุด F
จะได้ว่า มุม OFC และ มุม OFE เป็นมุมฉาก
ทำให้ สามเหลี่ยม OFC คล้ายกับ สามเหลี่ยม EFO จะต้องพิสูจน์ด้วยว่า มุม EOC เป็นมุมฉากจึงจะอ้างได้ว่าสามเหลี่ยม OFC คล้ายกับ สามเหลี่ยม EFO
ดังนั้น OF ต่อ FC = EF ต่อ FO
1/2 ต่อ 1 = EF ต่อ 1/2 ทำให้ได้ว่า EF = 1/4
จาก EF = AE ดังนั้น AE = 1/4 พอรู้ AE ก็หาพื้นที่สามเหลี่ยม EBC ได้
จะเข้ามาเสริมตรงตัวสีแดงครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้