ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 กันยายน 2009, 15:41
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ผมว่าถ้าจุดประสงค์เพราะอยากพัฒนาฝีมือลองอย่างนี้ดูก่อนดีมั้ยครับ ผมจะ hint ค่อนข้างละเอียดให้ก่อน ดูว่าเอาไปคิดต่อได้ไหม ถ้าได้คราวหน้าก็ hint น้อยหน่อย การดูเฉลยเลยสำหรับผมแล้วช่วยเพียงเพื่อให้หายอยากรู้เท่านั้น แต่ไม่ค่อยช่วยเรื่องการพัฒนาแบบการกระโดดเท่าไรนัก เพราะเรายังต้องพึ่งเฉลยอยู่แต่ถ้าสามารถ ทำได้เอง เราจะจำได้และมีทักษะในการทำโจทย์มากขึ้นเรื่อยๆ ผมช่วย hint ข้อ 2 ให้ก็แล้วกันครับ

คีย์ของข้อนี้อยู่ที่ว่า หา det A เป็นมั้ย กับรู้หรือไม่ว่า $det A^n = [det A]^n$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้