ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 กันยายน 2009, 10:54
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum View Post
ข้อนี้อยู่ในหัวนานแล้ว ขอถามเลยละกัน (จะถามมากไปไหมเนี่ย...)

76. ริง และ ฟีลด์ ในวิชาพีชคณิตนามธรรม เป็นแนวคิดที่เกิดมาจากการศึกษาเรื่องใด เป็นเรื่องที่วางแนวคิดโดยใคร (อาจไม่ใช่คนเดียวกับคนที่ axiomatic introduce พวกมันในภายหลัง) และทำไมจึงเรียกพวกมันว่าริง และ ฟีลด์
ผ่านไปเกือบปีแล้ว ขอขุดกระทู้นี้อีกรอบนะครับ

$\bullet$ ring เริ่มมาจากการศึกษาพวกพหุนาม และ algebraic integer คนที่นำแนวคิดของ ring มาใช้คือ

Richard Dedekind แต่คนที่ตั้งชื่อให้มันกลับเป็น David Hilbert ซะนี่

$\bullet$ field เริ่มมาจากการแก้สมการพหุนามของ Abel และ Galois แต่ตอนนั้นยังไม่มีการตั้งชื่ออย่างเป็นทางการ

คนที่ตั้งชื่อให้คิอ Richard Dedekind

เหตุผลที่ว่าทำไมต้องเรียกชื่อแบบนี้ผมยังหาคำอธิบายชัดเจนไม่ได้ครับ คงต้องให้คุณ nongtum มาขยายความ

ผมเห็นมีกล่าวถึงอยู่ใน wikipedia แต่ไม่แน่ใจครับ