ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 ตุลาคม 2009, 11:13
อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

อยากเข้าใจคณิต(LoveMaths) is on a distinguished road
Default จำเป็นไหมครับที่ต้อง...

เรื่องของเรื่องก็คือว่า "จำเป็นไหมครับที่ต้องเรียนพิเศษ" ผมเรียนแค่ 2 วิชาครับ เฉพาะวิชาที่ไม่เข้าใจ
หรือไม่ค่อยจะรู้เรื่อง ก็เลยกวดๆ กันเข้าไป (ผลออกมาก็คือ ว่า เท่าเดิมครับ) เรียนที่โรงเรียนยังเข้าใจกว่าอีก
555+ แปลกดีเหมือนกันครับ

ก็เพราะว่าเวลาเราเรียนพิเศษกันเนี่ยก็ต้องมีโจทย์ให้ทำกันอยู่แล้ว แต่รู้ไม่ว่าโจทย์ที่ทำนั้นมีหมดครบทุกแบบแล้ว
(เนื่องจากผมเป็นคนที่เห็นหนังสือวิชา คณิตศาสตร์เห็นโจทย์ยากๆ แล้วอยากทำ แต่บางข้อก็ทำไม่ได้ คิดไม่ออก)
จนกระทั่งมาถึงวันนี้ ปิดเทอมของ Mid-Term หนังสือกองพูนครับ ขุมทรัพย์มหาศาล

แต่ทว่า ไม่รู้จะทำยังไงดี เพราะว่า อยากจะเรียนพิเศษเหมือนกัน แต่มันคงเข้าอีหรอบเดิมละครับ คือ เหมือนกับที่โรงเรียน
เค้าเรียนกัน ผมอยากจะทราบว่า

1.เวลาเรียนพิเศษมันจะพิเศษหรือเปล่า ? หรือเหมือนกับที่ รร. เรียน
2.เค้าให้โจทย์มาก็จริงแต่ก็มีอยู่หมดแล้ว ไปเรียนทำไม?
3.อีกใจนึงก็อยากจะเรียนล่วงหน้าไป เพราะมันเป็นสิ่งที่ดีเหมือนกัน (แต่อ่านเองก็ได้นี่หว่า > แล้วจะรู้เรื่องรึเปล่าเนี่ย)
4.หรือจะมีวิธีลัดอะไรพิเศษรึเปล่า (เค้าก็ประยุกต์มาจากของเดิมนั่นแหละ)
5.งงกับตัวเอง ไปเรียนดีไหม หรือจะอ่านหนังสืออยู่บ้านตอนปิด Mid-Term
6.เวลาผมทำข้อสอบ ก็ทำได้ครับแต่ทำช้า ลำดับไม่ค่อยถูก (แต่ก็อยากจะ Upgrade ตัวเองดูบ้างตอนปิดเทอมนี้)

ปล.ตอนนี้กำลังงงอยู่ครับ เพราะ กำลังเรียนอยู่ ม.3 ครับ ปีหน้าก็จะสอบเข้าแล้วเหมือนกัน เนื่องจากโรงเรียนค่าเทอมแพงเหลือเกิน (พึ่งตัวเองดีไหมหว่าๆ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้