ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 ตุลาคม 2009, 15:51
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
รบกวนคุณScylla_Shadow หรือคุณ Jew ช่วยเฉลยหน่อยครับ
(เป็นแบบตรีโกณ หรือ non-trigonometry ก็ได้ ถ้าได้แบบหลังจะดีกว่า)
จากรูปให้ AC ยาว k หน่วย
และ FC ยาว m หน่วย

จากโจทย์ โดย law of sine ได้

$\frac{sin x^๐}{k}=\frac{sin140^๐}{m}$

$\frac{sin80-x^๐}{k}=\frac{sin100^๐}{m}$

จากทั้งสองสมการด้านบนจะได้ x=30 องศาครับ

ผมขอตั้งข้อต่อไปเลยล่ะกันครับ

กำหนดให้ a,b,c เป็นจำนวนเต็มบวก ซึ่ง a+b+c=2009 แล้วมีจำนวนเต็ม a,b,c ที่สอดคล้องทั้งหมดกี่ชุด

ปล.ม.ต้นยังไม่ได้เรียนคอมบินาทอริกนะครับ ( ถึงเรียนก็เรียนไม่ลึกมาก )
รูปภาพที่แนบมาด้วย

02 ตุลาคม 2009 16:26 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Scylla_Shadow
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้