ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 ตุลาคม 2009, 20:26
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าที่ผมใช้ภาษาอังกฤษบ้างไทยบ้าง

เป็นเพราะผมตอบกระทู้ต่างสถานที่กันครับ

ถ้าผมอยู่ที่บ้านผมก็ใช้ภาษาไทยได้

แต่ถ้าอยู่ที่มหาวิทยาลัยผมต้องใช้ภาษาอังกฤษ

เพราะเครื่องคอมฯไม่มีแป้นพิมพ์ภาษาไทยครับ

-----------------------------------------------------

ข้อนี้ trick อยู่ที่การจัดรูปก่อนใช้ AM-GM ครับ

อสมการแรกลองจัดรูปให้ได้แบบนี้ครับ

$n(n+1)^{\frac{1}{n}}\leq (1+1) + (1+\dfrac{1}{2})+\cdots + (1+\dfrac{1}{n})$

แล้วจะเห็นอสมการ AM-GM ลอยมาเลยครับ

อสมการที่สองก็ใช้ trick เดียวกัน