ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 ตุลาคม 2009, 02:43
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

ครับความเร็วเป็นเวกเตอร์ แต่ตอนนี้ผมคิดแบบไม่สนใจเครื่องหมายแล้วค่ามันก็ยังได้แค่ 6 เมตรกว่า ถ้าผมสนเครื่องหมายซึ่งเป็นสิ่งที่ถูกค่ามันยิ่งน้อยลงไปอีกซึ่งแน่นอนครับไม่มีในตัวเลือก
ผมคิดว่า ความรุนแรงเท่ากันนี่ก็คือ โมเมนตัมเท่ากัน !<<<ครับ แต่โมเมนตัมมันคือ p=mv นะครับ มวลของรถกับมวลของอะไรซักอย่างที่ตกตึกกล่าวคือเราไม่รู้เลยว่ามวลมีอะไรบ้างและขนาดเท่าไร กรณีโมเมนตัมเท่าน่าจะยากอ่ะครับ
แล้วอีกอย่างโจทย์ก็ไม่ได้บอกหนิครับว่าชนแบบยืดหยุ่นสมบูรณ์ทั้งที่มันเป็นรูปแบบปกติของ ม.ปลายก็เถอะ สำหรับโจทย์ข้อนี้มันขาดจริงๆครับ
อดใจรอดูเฉลยของ สทศ.ดีกว่าครับ