ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 เมษายน 2001, 07:28
xlover13 xlover13 ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

xlover13 is on a distinguished road
พี่กรครับ ขอบคุณมากที่แสดงให้ดู
คำตอบในหนังสือที่ผมดูเค้าบอกว่าตอบ
(pi^2)/4 น่ะครับ
งั้นผมถามอีกข้อได้มั้ยครับ
---------------------
อินทิเกรต (x^2 - 2x + 4)^(-3/2) ตั้งแต่
1 ถึง 2
*** เห็นที่เค้าแนะนำคือ ให้
x-1 = sqrt(3)*tan u
**** ที่จะถามพี่ก็คือ มีวิธีง่ายกว่านี้
มั้ยครับ เพราะอยู่ ๆ ผมก็คงคิดไม่ออกหรอกว่า
ต้องให้อันนู้นเท่ากับอันนี้ ใครจะไปคิดถึง
ล่ะครับว่าต้องให้เท่ากับ sqrt(3)* tan u
มันเหนือจินตนาการมากเลย คิดไม่ออกครับ
ขอบคุณครับพี่
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้