ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 พฤษภาคม 2001, 23:57
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Wink

อืม. มันก็มีหลายเรื่องนะครับ.
ไม่ใช่แค่ diff กับ อินทิเกรตอย่างเดียวหรอก
รายละเอียดลึก ๆพี่จำไม่ได้ครับ.
แต่ diff กับ อินทิเกรตทุกรูปแบบมันต้องแม่นก่อน.
น้องเอาให้แม่นเปรี๊ยะไปเลยครับ. จะได้ฉลุย
เพราะเดี๋ยวจะไปเรียนเรื่องอื่นต่อไม่ได้
แน่นอนว่าเรื่อง partial diff หรือ อินทิเกรตหลายชั้น
มันมีอยู่แน่ ๆ เพียงแต่พี่จำไม่ได้ว่ามันอยู่แคลไหนครับ
น้องไปต้องไปแคร์ว่าอะไรเรียนปีไหนหรอกครับ.
แป๊บเดียวเดี๋ยวก็ได้เรียน ไม่ต้องกลัวลืมหรอก
อ่านมันเยอะ ๆ รับรู้ให้มากที่สุดเท่าที่น้องจะรับรู้ได้ล่ะครับ.
เพราะตอนเรียนจริง ๆ มันเร็วกว่า มัธยม 3 - 4 เท่าเชียวนะครับ.
อ่านกันแทบไม่ทัน ทั้งที่เวลาว่างก็เยอะ เรียนก็แค่เทอมละ 7 - 8 ตัวเอง
แต่จะให้ชัวร์ก็ไปดูหนังสือแคลของคณะวิทยาศาสตร์
ที่ศูนย์หนังสือจุฬา ซิครับ.
พวกแคลตอนนี้พี่ไม่ค่อยได้แตะครับ.
จะเน้นไปทาง discrete math อยู่
เพราะรู้สึกว่ามันหนุกกว่าพวกแคลเยอะเลย.
มีเรื่องอ่านแล้วปวดหัวไม่เข้าใจง่าย ๆ เยอะเลย
ไม่เหมือนแคลที่อ่านเมื่อไรก็เข้าใจทันทีเมื่อนั้น
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้