ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 มีนาคม 2006, 14:21
Math man's Avatar
Math man Math man ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Math man is on a distinguished road
Icon18 การหารากของสมการกำลัง 5 วิธีผม ( ช่วยกันวิจารณ์หน่อยคับ )

สมการกำลัง 5 ก็หารากได้ !!!

รูปทั่วไปของสมการกำลัง 5 คือ ax^{ 5 } + bx^{ 4 } + cx^{ 3 } + dx^{ 2 } + ex + f = 0

ผมค้นพบว่า ถ้า รากของสมการ b/a เราสามารถหารากของสมการได้ถ้า

( c [c^{ 2 } - 4ae] ) / 2a = ( d [d^{ 2 } - 4bf] ) / 2b

ยังไม่ได้ลองใช้ดูเลยคับ ไม่รู้ว่าถูกรึป่าว

พี่ๆช่วยกัน ลงความเห็นด้วยคับ ที่ผมคิดมานี่ถูกรึป่าว